Tin tức

Những ai thuộc diện được hỗ trợ tiền thuê nhà?

Người lao động đang ở thuê, ở trọ, làm việc trong một số khu vực sau đây sẽ được nhận tiền hỗ trợ thuê nhà.

05/07/2022 08:55

Cụ thể, theo Điều 1 Quyết định 08/2022/QĐ-TTg, người lao động đang ở thuê, ở trọ, làm việc trong các khu vực sau đây sẽ được nhận tiền hỗ trợ thuê nhà: Khu công nghiệp, khu chế xuất được thành lập theo Nghị định số 82/2018/NĐ-CP; khu vực kinh tế trọng điểm bao gồm: Khu kinh tế được thành lập theo Nghị định số 82/2018/NĐ-CP và 24 tỉnh, thành thuộc 4 vùng kinh tế trọng điểm: Hà Nội, Hải Phòng, Quảng Ninh, Hải Dương, Hưng Yên, Vĩnh Phúc, Bắc Ninh, Thừa Thiên Huế, Đà Nẵng, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định, Thành phố Hồ Chí Minh, Bình Phước, Tây Ninh, Bình Dương, Đồng Nai, Bà Rịa - Vũng Tàu, Long An, Tiền Giang, Cần Thơ, Cà Mau, An Giang, Kiên Giang.

Những ai thuộc diện được hỗ trợ tiền thuê nhà? - Ảnh 1.

Người lao động đang rất quan tâm đến chính sách hỗ trợ tiền thuê nhà

Theo quy định tại Điều 6 và Điều 10 Quyết định 08, hồ sơ đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà chỉ cần có: Danh sách người lao động đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà, bản sao danh sách trả lương của tháng liền kề trước thời điểm người sử dụng lao động lập danh sách lao động đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà (Nếu có người lao động thuộc đối tượng đóng BHXH).

Như vậy, khi làm hồ sơ hỗ trợ tiền thuê nhà, người lao động sẽ không cần nộp hợp đồng thuê. Tuy nhiên, người lao động phải đảm bảo kê khai thông tin đúng sự thật và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của thông tin đó.

Để được hưởng chính sách hỗ trợ tiền thuê nhà, người lao động phải đáp ứng các điều kiện sau:

Đối với người lao động đang làm việc trong doanh nghiệp: Thời gian ở thuê, ở trọ từ ngày 01/02/2022 - 30/6/2022; thời gian ký và thực hiện hợp đồng từ 01 tháng trở lên và bắt đầu thực hiện trước 01/04/2022.

Đối với người lao động quay trở lại thị trường lao động: Thời gian ở thuê, ở trọ từ ngày 01/04/2022 - 30/6/2022; thời gian ký và thực hiện hợp đồng từ 01 tháng trở lên và bắt đầu thực hiện từ 01/04/2022 - 30/6/2022.

Ngoài ra, người lao động muốn được hưởng chính sách hỗ trợ thuê nhà phải là đối tượng thuộc diện đang đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm doanh nghiệp lập danh sách đề nghị hỗ trợ. Nếu không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì phải có tên trong danh sách trả lương của tháng liền kề trước thời điểm doanh nghiệp lập danh sách đề nghị hỗ trợ.

Căn cứ Điều 5 và Điều 9 Quyết định 08/2022, mức hỗ trợ tiền thuê nhà đối với từng nhóm người lao động được quy định như sau:

1. Đối với người lao động đang làm trong doanh nghiệp: 500.000 đồng/người/tháng, thời gian hỗ trợ tối đa 3 tháng.

2. Người lao động quay trở lại thị trường lao động: 1 triệu đồng/người/tháng, thời gian hỗ trợ tối đa 3 tháng.

Ý kiến của bạn
Bình luận
Xem thêm bình luận